2398

เข้าชม

1

ตอบกลับ
กลับไปที่

Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เข้าระบบล่าสุด
18-6-2013 
ระดับการใช้งาน
100 
โพสต์แล้ว
40 
go

โปรเจ็คใหม่มาแล้ว "ทางลอยฟ้าข้ามทางรถไฟบ้านเกาะ"

กิเลน บางโพ.jpg

แบ่งปัน

โปรเจ็คใหม่มาแล้ว

"ทางลอยฟ้าข้ามทางรถไฟบ้านเกาะ"

พี่ครับ ๆ สะพานลอยเขามีไว้ทำไมหรอ ?? เด็กน้อยอายุประมาณ 10 ขวบ ถามผมอย่างน่าสงสัย สะพานลอยหรอ เขาก็มีไว้ให้เราข้ามถนนจะได้ไม่โดนรถชน เดินขึ้นสะพานลอยด้านนี้แล้วไปลงอีกด้านหนึ่ง เด็กน้อยทำหน้าตาสงสัย? แล้วทำไมพ่อแม่หน้าโรงเรียนอนุบาลเขาจึงพาลูกเดินรอดสะพานลอยทุกวันเลยครับ เขาไม่เป็นห่วงลูกเขาเลยหรอครับ เด็กน้อยตอบแบบหน้าตางุนงง ผมเลยทำหน้าตาแบบสงสัย สงสัยว่าทำไมเด็กคิดได้แล้วผู้ใหญ่คิดไม่ได้ ....

ถ้าพูดถึงการจราจรในจังหวัดอุตรดิตถ์ การเดินทางบนท้องถนนคือเส้นทางหลักของจังหวัดเรา ยิ่งในนโยบายรถคันแรก ท่านสังเกตุไหมครับว่ารถเยอะขึ้นในช่วงเวลาเร่งด่วน สถานการณ์รถติดจะทวีความรุนแรงมากขึ้น ดังนั้นหน่วยงานภาครัฐจึงหาหนทาง หาแนวทางในการพัฒนาเส้นทางจราจรของจังหวัดอยู่ตลอดเวลา เรื่องของสะพานลอยคือ 1 ในวิธีการแก้ปัญหา ผมจำได้สนิทตา ตามหน้าโรงเรียนต่างๆที่มี คุณพี่จราจรมาคอยโบกรถให้นักเรียนข้ามถนนตรงทางม้าลายทั้งหน้าโรงเรียนเทศบาลวัดคลองโพธิ์ โรงเรียนเก่าของผมปัจจุบันรถเส้นนั้นเดินทางสะดวกแล้วครับ เพราะมีสะพานลอยเด็กก็ปลอดภัย แต่วันนี้โครงการใหม่ที่อนุมัติมาแล้ว 2 สะพานรถ สะพานข้ามแยกรถไฟ สี่แยกบ้านเกาะ........

งบประมาณออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ กับถนนลอยฟ้ายกข้ามทางรถไฟ บริเวณสี่แยกบ้านเกาะ หรือสี่แยกทางไปขนส่ง - เทคนิค - วัดกลาง สี่แยกใหญ่แอร์นั่นแหละครับ ลองนึกภาพครับว่า ถ้าสะพานลอยฟ้าเส้นนี้สร้างเสร็จ การจราจรเส้นทางนี้จะเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหน ถือว่าเป็นโครงการที่น่าสนใจอีกโครงการหนึ่งของจังหวัดครับ ส่วนสะพานลอยอีกเส้นทางยังไม่ทราบแน่ชัดว่าจะสร้างที่ไหนครับ แต่ที่แน่มีสะพานลอยฟ้าข้ามถนนสองเส้นแน่ๆครับ ถ้าได้ข่าวต่อไปยังไงจะมาแจ้งให้ท่านๆฟังอีกครั้งครับ

เรื่องนี้ฝากมาจากครั้งก่อน ที่เคยได้เขียนคอลัมน์เส้นทางเรียบคลองโพธิ์ไป จะมาชี้แจงให้กับท่านที่สนใจๆ เข้าใจถึงข้อมูลทั้งหมดในวันนี้เลยครับ โครงการคลองสวยน้ำใสของจังหวัดอุตรดิตถ์นั้น จะเป็นเส้นทางที่เชื่อมการคมนาคมของจังหวัดอุตรดิตถ์ สองเส้นทางเลาะคลองจะสร้างถนนเลาะมาออกบริเวณหลัง ร.พ.ช. โดยการเวรคืนที่ดิน ตามเส้นทางเพื่อสร้างถนน และให้ค่าตอบแทนเวรคืนที่ดินอย่างเหมาะสม ในเรื่องนี้มีการคุยกับชุมชนเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เส้นทางนี้จะเป็นถนนเส้นทางที่กระจายรถให้ผ่าเมืองจะลดปัญหารถติดในเมืองได้เป็นอย่างนี้ แล้วอีกเส้นทางของโครงการนี้คือ หน้า TOT (เส้นข้างโรงเรียนอุตรดิตถ์ดรุณี)จะตีกำแพงทะลุออกมาเชื่อมกับเส้นทางนี้เพื่อเป็นกระจายรถจากในเมืองอีกเส้นทางหนึ่ง พร้อมทั้งสร้างสะพานเชื่อมข้ามคลองให้ไปออกถนนเจษฏาบดินทร์ ท่านนึกออกไหมครับ ถ้าเราข้ามคลองไปอีกฝั่งได้จะเป็นถนนเจษฏาบดินทร์ ถนนสายหลักอีกเส้นของจังหวัด ถ้าทั้งโครงการคลองสวยน้ำใสเสร็จสมบูรณ์การเดินทางของจังหวัดเราจะเปลี่ยนแปลงไปครับ ยังไงถ้ามีโครงการดีๆผมจะนำมาเล่าให้ท่านๆฟังกันอีกนะครับ
                   ฝากตอนหน้าไว้แล้วกันนะครับ โรงไฟฟ้าชีวมวลแห่งแรกในจังหวัดอุตรดิตถ์กำลังจะเกิดครับ ติดตามได้ที่คอลัมน์ กิเลน  บางโพ  อาทิตย์หน้าครับ ขอบพระคุณครับ บ้านผมอุตรดิตถ์ครับ

กิเลน  บางโพ

บ้านผมอุตรดิตถ์ครับ

แบ่งบัน  

กระทู้.. ที่ได้รับความนิยมในขณะนี้ :

Sofa
บุคคลทั่วไป โพสต์เมื่อ 24-4-2013 01:54
ปรับปรุงคุณภาพชีวิตคนเถอะครับ...

ต่อให้มีสะพานลอยทุก ๆ ที่ มันก็ไม่ขึ้นกันหรอกครับ...(เหมือนกับหน้า อต. และ อนุบาลแหละครับ)

กฏหมายเมืองไทยยังกระจอก(ผมพูดตรงๆนะ)

สะพานลอยในกรุงเทพที่ผมเจอนะครับ...มีไว้ขายของแผงลอย กับ ยกฐานะให้ขอทานให้สูงขึ้นแค่นั้นแหละครับ

ขอบคุณครับที่ให้ระบาย